WIZARA YA KILIMO KUSHIRIKIANA NA SUA KUZALISHA MBEGU BORA

        

Wizara ya Kilimo imekubaliana na Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine kuanza kuzalisha mbegu bora za mazao ya kilimo ili kujitosheleza na mahitaji ya wakulima nchini.

Makubaliano hayo yalibainishwa jana (24.04.2020) na Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo Gerald Kusaya alipokutana kwa mazungumzo na Menejimenti ya Chuo hicho mjini Morogoro na kueleza kuwa nchi bado haijajitosheleza na mbegu bora.

“Tunahitaji ushirikiano wa kuzalisha mbegu bora za mazao ya kilimo kwa wingi ndani ya nchi ili kukidhi mahitaji ya wakulima ” alisisitiza Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo inapenda chuo Kikuu cha Sokoine kianzishe vitalu vya uzalishaji mbegu bora za mazao ya mboga mboga na matunda ili kupunguza utegemezi toka nje ya nchi.

“Ifike hatua nchi yetu kuwa na uhakika wa mbegu bora na hai.Hii itaongeza ajira kwa vijana na wakulima kupata manufaa” alisema Katibu Mkuu Kusaya.

Kusaya alitaja maeneo mengine ya ushirikiano na Chuo Kikuu cha Sokoine kuwa ni kutumia maabara ya afya ya mbegu kupima ubora wa mazao kabla ya kusafirishwa ,kutambua visumbufu vya mazao na kupima ubora wa mbegu.Wataalam wa wizara ya kilimo wamekua wakipima mazao kwa macho matoke yake bidhaa za mazao zimekua zikirudishwa kwa kua ubora wake haukidhi viwango vya kimataifa.Matumizi ya  maabara bora ya kilimo ni muhimu ili kusaidia mapinduzi katika utafiti,uanzishwaji wa mashamba darasa kwa wahitimu wa masomo ya kilimo na kujenga maabara ya kisasa ya kupima ubora wa mazao yakiwemo mboga mboga na matunda kabla ya kusafirisha nje ya nchi ili kuongeza thamani ya bidhaa za kilimo.

Pia uhamasishaji matumizi ya teknolojia bora ya uzalishaji kwa kutumia zana za kisasa na utoaji huduma za ugani na mafunzo ya muda mfupi kwa wataalam wa wizara na wakulima kwa kutumia vyombo vya habari na TEHAMA ili kuwa na kilimo chenye tija na manufaa kwa mkulima. Katibu Mkuu Kusaya amekiomba chuo cha Sokoine kusaidia jitihada za wizara kudhibiti visumbufu vya mimea na mazao kama viwavijeshi,ndege waharibifu mfano kwelea kwelea,nzige wa jangwani,panya na magugu yanayoathiri mazao ya wakulima.

“Tunahitaji sifa nzuri ya ubora wa mafunzo na wataalam wa chuo kikuu cha Sokoine iendelee na kuwanufaisha wakulima kuongeza tija na uzalishaji kwa kudhibiti visumbufu vya mazao yake. “ alisema Kusaya.

Kwa mujibu wa takwimu za wizara ya kilimo kuwa uzalishaji wa ndani wa mbegu bora umefikia tani 61,703 mwaka 2019.

Kwa upande wake Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine Prof,Raphael Chibunda alimshukuru Katibu Mkuu huyo kwa kutembelea chuo hicho na kuwa wapo tayari kuanzisha mafunzo maalum ya muda mfupi kwa ajili ya kufundisha wataalam waliopo kazini na wale wanaopenda kujifunza kilimo cha kisasa.

Prof.Chibunda alisema SUA itaendeleza ushirikiano na Wizara ya Kilimo kupitia taasisi za utafiti wa Kilimo (TARI) na kampuni ya mbegu nchini (ASA) na Taasisi ya Udhibiti wa Mbegu Tanzaia (TOSCI) kuzalisha mbegu bora za mazao kwa kutumia teknolojia na wataalam waliopo nchini.

“SUA ina msitu wa wataalam hivyo tunaahidi tutashirikiana na wizara ya kilimo kufanya tafiti za mbegu bora na pia kuzalisha mbegu hizo kwa matumizi ya ndani na nje ya nchi. ” alisitiza Prof.Chibunda.

Aliongeza kusema kina mkakati wa kuanzisha digrii maalum itakayosaidia kuzalisha wataalam wabobezi kwenye usimamizi wa sekta ya ushirika na kilimo nchini ili kuunga mkono jitahada za serikali kuwa na ushirika imara.

Katika hatua nyingine Prof.Chibunda aliomba Serikali iweke utaratibu wa kuratibu maduka ya pembejeo ili yawe na wataalam waliosomea kilimo na mifugo kwa ajili ya kutoa huduma za ushauri kwa wakulima.

Katibu Mkuu huyo wa wizara ya Kilimo alisema lengo la wizara yake ni kuhakikisha kunakuwepo sera nzuri na mazingira wezeshi ya kufanya kilimo kuwa ajira, uchumi na biashara kwa watanzania walio wengi.

9aac5462 bb9f 4b16 869c ef78f488898e

Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo Bw.Gerald Kusaya (katikati) akiongozana na Makamu Mkuu wa Chuo cha Sokoine Prof.Raphael Chibunda (kulia) kukagua miradi ya chuo hicho  mjini Morogoro.

Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo Bw.Gerald Kusaya akiongea wakati akikagua shamba darasa la zao la chai alipotembelea Chuo Kikuu cha Sokoine  mjini Morogoro.Kulia kwake ni Dkt.Kudra Abdul Mkuu wa Idara ya Mimea Vipando na mazao ya  Bustani.